All Posts in Category: Tư vấn luật

Hỏi: Tôi có miếng đất quận 12 bằng giấy tay, diện tích ngang 5m dài 16m nay tôi muốn tự làm giấy tách thửa thì có được không, nếu được thì tôi cần những hồ sơ gì và chi phí khoảng bao nhiêu? Trả lời: Câu hỏi của bạn chưa rõ ràng. Bạn cần cho…

Read More

Hỏi: Tôi muốn mua một căn hộ của chính chủ đã có sổ, xin hỏi khi mua gồm những thủ tục nào, chi phí và cơ quan liên hệ để làm thủ tục sang nhượng? Trả lời: 1. Thủ tục chuyển nhượng nhà chung cư đã được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà…

Read More

Hỏi: Chú tôi là người Việt Nam định cư ở nước ngoài và có giấy xác nhận là người gốc Việt, nhưng hiện chú tôi không cư trú tại Việt Nam. Vậy xin hỏi khi xin cấp Giấy chứng nhận cho căn hộ trong dự án chung cư, chú tôi có phải cung cấp giấy…

Read More

Hỏi: Xét theo Điểm a, Khoản 2, Điều 5 Nghị định 45/2014/NĐ-CP, để được giảm một nửa tiền sử dụng đất thì khi chuyển mục đích sử dụng đất vườn, ao cùng một thửa đất có nhà ở sang đất ở tôi có nhất thiết phải bổ sung tài sản nhà ở không? Nguyễn Hữu…

Read More

Hỏi: Theo quy định hiện hành thì tiêu chí xác định đất vườn, ao là “phải trong cùng một thửa đất đang có nhà ở và thuộc nhóm đất nông nghiệp”. Vậy tôi xin hỏi, khái niệm nhà ở nói trên là “đang có” tại thời điểm được cấp Giấy chứng nhận hay “đang có”…

Read More

Hỏi: Hiện sổ đỏ nhà tôi bị rách 1 góc, tôi muốn xin cấp lại sổ đỏ thì phải làm những thủ tục gì? Xin tư vấn giúp! Nguyễn Thị Thành (Hà Tĩnh) Trả lời: Khoản 1 Điều 10 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT quy định về trình tự, thủ tục xin cấp đổi sổ đỏ bị…

Read More

Hỏi: Đề nghị Bộ Xây dựng hướng dẫn trình tự, thủ tục mua bán nhà ở đối với các tổ chức nước ngoài. (Đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh Đồng Nai) Trả lời: Khoản 1, Điều 159 của Luật Nhà ở 2014 quy định tổ chức nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt…

Read More

Hỏi: Tôi vẫn đang sống và làm việc ở Việt Nam nhưng muốn mua một ngôi nhà ở nước ngoài. Tôi cũng có người thân ở bên đó nhưng không biết có cách nào chuyển tiền đảm bảo, đúng luật để thực hiện mong muốn của mình. Pháp luật tại Việt Nam chưa có quy…

Read More

Hỏi: Xin hỏi công ty 100% vốn nước ngoài có được phép mua hoặc nhận cho tặng nhà, đất (ngoài khu công nghiệp) từ cá nhân, tổ chức Việt Nam tại Việt Nam hay không? Trường hợp được phép thì công ty có được đứng tên trên giấy tờ nhà, đất được tặng hay không?…

Read More

Hỏi: Tôi muốn bán căn hộ chung cư cho 1 người bạn có quốc tịch nước ngoài. Nhưng chủ đầu tư dự án cho biết tôi cần làm thủ tục chuyển nhượng hợp đồng mua bán tại văn phòng công chứng. Tuy nhiên, văn phòng công chứng lại viện dẫn Khoản 2, Điều 76 Nghị…

Read More

Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà? Tùng Lan (nlantungquan_ha4789@gmail.com) Việt kiều mang hộ chiếu nước ngoài thì phải còn giá trị và có đóng dấu kiểm chứng…

Read More

Hỏi: Tôi làm việc tại một công ty nước ngoài. Tới đây, lãnh đạo công ty là người Thái Lan sang nhận công tác và có nhu cầu thuê mua nhà ở. Tôi xin hỏi, người nước ngoài phải có điều kiện gì để được sở hữu nhà ở tại Việt Nam? Cá nhân người…

Read More

Hỏi: Tôi có nghe nói là người nước ngoài được sở hữu nhà ở Việt Nam. Nhưng tôi muốn biết là họ được sở hữu nhà ở riêng lẻ hay chung cư và có quy định về thời hạn tối đa được quyền sở hữu nhà ở hay không? Cuong (cuongus_resilient@gmail.com) Cá nhân, tổ chức…

Read More

Hỏi: Bố mẹ tôi mất để lại cho tôi và người anh 1 căn nhà. Hiện, người anh đang định cư ở Hoa Kỳ. Mới đây, anh tôi đã làm giấy tặng cho tôi phần giá trị nhà anh được thừa kế (giấy này đã được chính quyền tiểu bang chứng thực). Tuy nhiên, khi…

Read More

Hỏi: Tôi có con trai đang định cư tại Pháp. Hiện nay, con tôi có ý định sẽ về nước để làm ăn, sinh sống. Tôi muốn hỏi, nếu được vợ chồng tôi lập di chúc để lại căn nhà thì con tôi có được thừa kế nhà hay không? Đối tượng Việt kiều nào…

Read More